nhìn về phía sau lưng

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

nhìn về phía sau lưng

Bài gửi by Virginia_7612 on Thu May 06, 2010 1:35 pm

Ngày biết kết quả thi đại học, anh trai tôi nhận được tin nhắn từ chị Linh - bạn gái anh. Tin nhắn vỏn vẹn “Anh hãy nhìn về phía sau lưng, nhé!”.

Với anh trai tôi, đó là một tin nhắn kinh khủng. Anh đã nhìn về phía sau lưng và thấy những người bạn học thua mình - nhưng đó là chuyện của một vài tháng trước. Còn bây giờ, họ đậu đại học. Anh thì không. Anh chưa từng chủ quan, anh đã nỗ lực học, chăm chỉ hơn cả những người bạn kia. Vậy mà bây giờ, anh rớt.

Tin nhắn đã đụng vào lòng tự ái của anh, như giọt nước làm tràn ly. Hôm ấy, hai người họ đã suýt cãi nhau - chỉ suýt thôi, nếu như chị Linh hôm ấy cư xử như chị Linh thường ngày - thẳng tính và nóng nảy. Ngược lại, chị đã cặm cụi làm một clip tặng anh với nhạc nền là bài “You’re not alone”. Chị dịu dàng mang nó đến cho anh và làm những trò vụn vặt nhất để khiến anh cười lên. Vì với chị, khi nhắn tin nói anh trai tôi nhìn về phía sau lưng, chị muốn nói rằng chị luôn đứng sau anh, cổ động và tin tưởng anh, dù anh có rớt đại học đi chăng nữa.

Nhỏ bạn thân tôi đã phải trải qua những ngày tồi tệ sau khi chia tay bạn trai. Dù chỉ là “tình yêu ếch con”, nhưng lần chia tay ấy đã khiến nó tổn thương. Dù vậy nó vẫn cố tỏ ra bình thường, thậm chí còn bông đùa với chúng tôi nhiều hơn. Nhưng để ý kĩ mới thấy đôi mắt nó thật buồn và nụ cười nó nhiều khi gượng gạo. Rồi một ngày đi học về, nó nghe mẹ bảo phòng nó bừa bộn quá, mẹ vừa dọn dẹp hộ nó đấy. Nhỏ bạn tôi thấy lạ, nó vào phòng và thấy trên bàn một cuốn sổ cũ kĩ. Màu giấy đã ngả vàng, mực đã nhòe theo thời gian. Trong ấy, nó bất ngờ đọc thấy những dòng nhật ký mẹ viết lúc chia tay mối tình đầu…Thật lạ là dù cách nhau tận mấy mươi năm…vậy mà tâm sự của mẹ hồi ấy thật giống nó bây giờ...

Điều đáng nói là nhỏ bạn tôi chưa bao giờ để ba mẹ biết chuyện nó có bạn trai. Nó đã tìm mọi cách để giấu ba mẹ, nó sợ ba mẹ la, không cho nó cặp kè hay ít nhất cũng “thuyết giáo” nó một bài dài loằng ngoằng về tình yêu. Nhưng nó không ngờ rằng mẹ không những biết nó có bạn trai mà còn biết cả chuyện nó chia tay. Mẹ biết tất cả, mẹ biết nó giấu mẹ…nhưng mẹ không la nó, không cấm cản nó, mẹ chỉ im lặng dõi theo suốt những tháng ngày nó hạnh phúc, để rồi lặng lẽ xuất hiện vào lúc nó buồn nhất. Cuốn sổ như một dấu hiệu nói rằng mẹ vẫn luôn ở đó: chỉ cần nhìn về phía sau lưng, nó sẽ thấy mẹ luôn sẵn sàng nắm lấy tay nó…bất cứ khi nào nó cần một bàn tay.

Cuộc sống có thật nhiều niềm vui, dù nhỏ hay lớn song cuộc sống cũng mang theo nó không ít nỗi buồn; có những việc chúng ta không bao giờ mong đợi song nó lại xảy đến. Những lúc ấy, hãy thử nhìn về phía sau lưng và bạn sẽ thấy được nhiều điều. Bạn sẽ thấy những điều tốt đẹp trước đây mà bây giờ bạn không còn nữa. Bạn sẽ thấy mình đã cố gắng bao nhiêu mà bây giờ lại phải nếm chịu thất bại. Bạn sẽ thấy niềm tin của bạn bấy lâu bây giờ đã sụp đổ. Bạn sẽ thấy nhiều lắm…những điều thuộc về quá khứ và hiện tại…Nhưng hơn hết, nhìn về phía sau lưng, bạn sẽ thấy những người yêu thương bạn, sẵn sàng chia sẻ nỗi buồn với bạn. Họ sẵn lòng làm trạm nghỉ cho bạn khi mệt mỏi, để rồi sau đó động viên, cổ vũ bạn tiếp tục bước đi, tiến lên phía trước…

Có những nỗi đau, những va vấp trong cuộc sống mà bạn sẽ tự mình vượt qua; nhưng hãy luôn nhớ rằng: bạn không bao giờ đơn độc. Đừng sợ rằng bạn sẽ làm phiền người khác nếu một lúc nào đó bạn tìm đến họ; vì những người thực sự yêu thương bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc nếu được là một điểm tựa, là người chia sẻ với bạn những nỗi buồn trong cuộc sống.

Và bạn, bạn cũng hãy là phía sau lưng của ít nhất một ai đó…

( sưu tầm)
----------------------------------------------------------------------------
Đây là bài ra mắt của tớ, sau nhiều ngày vắng bóng trên diễn đàn.
cheers Very Happy
Nice to meet all of you again. What a Face

Virginia_7612
Level 2_4
Level 2_4

Điểm Post Bài : 279

Xem lý lịch thành viên

Re: nhìn về phía sau lưng

Bài gửi by socola on Thu May 06, 2010 2:52 pm

Bai viet rat hay! Cam on ban that nhieu!

socola
Level 2_3
Level 2_3

Điểm Post Bài : 125

Xem lý lịch thành viên

Re: nhìn về phía sau lưng

Bài gửi by maggie_loan on Thu May 06, 2010 9:37 pm

maggie_loan
Level 4_1
Level 4_1

Điểm Post Bài : 767

Xem lý lịch thành viên